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utekelezaji wa azma ya kujitosheleza kwa mafuta 

ya kula nchini na Programu ya Kuendeleza Sekta 

ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II).

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na Mfuko 

wa Maendeleo ya Masoko ya Kilimo (AMDT) 

imeandaa Mwongozo wa Uzalishaji wa zao 

la Alizeti ambao umejikita katika kuwajengea 

uwezo maafisa ugani na kutoa elimu kwa 

wakulima kuhusu kanuni bora za kilimo, kilimo 

biashara pamoja na kalenda ya uzalishaji wa 

zao la alizeti nchini. Lengo likiwa ni kuongeza 

uzalishaji, tija na kupunguza upotevu. 

Nitoe wito kwa wadau wa zao la alizeti kutumia 

maarifa yaliyopo katika mwongozo huu ili kufikia 

malengo yaliyokusudiwa.

   |   

 

  
DIBAJI

Zao la alizeti huchangia asilimia 83 ya upatikanaji 

wa mafuta ya kula nchini ikifuatiwa na mazao 

mengine ya mafuta ikiwemo karanga, pamba, 

soya, nazi, ufuta na michikichi ambayo huchangia 

asilimia 17. Katika mwaka 2019/2020 uzalishaji 

wa zao la alizeti nchini umefikia tani 649,437 

ikilinganishwa na tani 561,297 za mwaka 

2018/2019. Pamoja na ongezeko hilo, uzalishaji 

na tija ya zao hilo ni ndogo kutokana na matumizi 

hafifu ya pembejeo na zana bora za kilimo, 

kutozingatia kanuni bora za kilimo, mabadiliko 

ya tabianchi na uelewa mdogo kuhusu zao la 

alizeti kwa baadhi ya wakulima.  

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na sekta 

binafsi na Wabia wa Maendeleo inafanya jitihada 

mbalimbali za kuongeza uzalishaji na tija ili 

kujitosheleza kwa mafuta ya kula na kupunguza 

nakisi ya tani 360,000 hadi 400,000 kwa mwaka. 

Pamoja na mambo mengine, Wizara imeweka 

mkazo katika kuimarisha huduma za ugani kwa 

kuwapatia Maafisa Ugani vitendea kazi ikiwemo 

pikipiki, vifaa vya kupima afya ya udongo 

pamoja na kutoa mafunzo rejea. Hii ni sehemu ya 

Andrew W. Massawe
KATIBU MKUU 
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SHUKRANI

Uandaaji wa mwongozo huu umeshirikisha wadau mbalimbali kutoka taasisi za umma na binafsi. Shukrani za 

pekee ziwaendee timu ya wataalam kutoka Wizara ya Kilimo Idara ya Mendeleo ya Mazao na Taasisi ya Utafiti wa 

Kilimo Tanzania (TARI) kwa kazi ya kuandaa Mwongozo. 

Wizara inapenda kutoa shukrani za dhati kwa Taasisi ya Uendelezaji wa Mifumo ya Masoko kwenye Sekta za 

Kilimo (Agricultural Markets Development Trust - AMDT) kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa Mwongozo 

wa Uzalishaji wa Zao la Alizeti. Aidha, napenda kuwashukuru wadau wa zao la alizeti ambao wameshiriki katika 

kutoa maoni wakati wa kuandaa Mwongozo huu.
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VIFUPISHO VYA MANENO
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AMDT Agricultural Markets Development Trust

ASA Agricultural Seed Agency

ASDP II Agricultural Sector Development Program II

CAMARTEC Centre for Agricultural Mechanization and Rural 
Technology

CAN Calcium Ammonium Nitrate

CPAIC Crop Promotion, Agricultural Inputs and 
Cooperative

DAP Di-ammonium Phosphate

DCD Director of Crop Development

DTER Director of Training, Extension and Research

g/l Gram per litre

MoA Ministry of Agriculture

NPK Nitrogen, Phosphorous, Potassium

NPKS Nitrogen, Phosphorous, Potassium, Sulphur

OPV Open Pollinated Variety

QDS Quality Declared Seed

SA Sulphate Ammonium

SIDO Small Industries Development Organization

TARI Tanzania Agricultural Research Institute

TBS Tanzania Bureau of Standards

TIC Tanzania Investment Centre

TOSCI Tanzania Official Seed Certification Institute

TSP Triple Super Phosphate
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1.0 Utangulizi

Zao la Alizeti ni miongoni mwa mazao ya mbegu za mafuta lenye 
asili ya Amerika ya Kaskazini. Zao hili lilisambaa katika bara la 
Afrika ikiwemo nchi ya Tanzania kupitia wamisionari wakati wa 
ukoloni kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Nchi zinazoongoza kwa 
uzalishaji wa zao la alizeti duniani ni Ukraine, Urusi, Argentina, 
Romania, China, Uturuki, Bulgaria na Marekani. Tanzania ni 
miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza kwa uzalishaji duniani 
ambapo mwaka 2020 ilikuwa nchi ya kwanza kwa uzalishaji wa 
alizeti barani Afrika. 

1.1 Uzalishaji wa Alizeti 

Alizeti hulimwa katika Kanda ya Ziwa, Mashariki, Kati, Kusini, 
Magharibi, Kaskazini na Nyanda za Juu Kusini na kufanya zao 
hilo kuzalishwa katika mikoa yote nchini kwa viwango tofauti. 
Mikoa ya Singida na Dodoma inaongoza kwa uzalishaji wa zao 
la alizeti ambapo kwa sehemu kubwa, huzalishwa na wakulima 
wadogo ambao hulima mashamba yenye ukubwa wa wastani wa 
ekari 2.

SURA YA KWANZA 1
SURA YA

Uzalishaji wa alizeti nchini umeongezeka kutoka tani 352,902 
msimu wa 2016/2017 hadi kufikia tani 649,437.3 msimu wa 
2019/2020.  Ongezeko hilo limechangiwa na sababu mbalimbali 
ikiwemo kuongezeka kwa maeneo mapya ya uzalishaji, 
upatikanaji na matumizi ya mbegu bora, fursa za masoko na 
teknolojia za usindikaji. Pamoja na ongezeko la uzalishaji tija ya 
uzalishaji wa zao la alizeti ni wastani wa tani 1.2 ikilinganishwa 
na fursa ya uzalishaji wa tani 3 hadi 4.0 kwa hekta. Tija hiyo 
ndogo inachangiwa na mabadiliko ya tabianchi, matumizi hafifu 
ya mbegu bora, mbolea, zana bora za kilimo na uwepo wa 
visumbufu. 

1.2 Umuhimu wa Alizeti

Alizeti ni zao lenye thamani kiuchumi na lishe kwa binadamu na 
wanyama. Zao hili hutoa mbegu zenye vitamini A, B, E, K na 
madini ya Zinki, Kalsiam, Potasiam, Magneziam na madini ya 
chuma. Alizeti hutoa mafuta ya kula, mashudu kwa chakula cha 
mifugo na maua hutumika kama mapambo na kutoa chavua kwa 
ajili ya nyuki kutegeneza asali. Matumizi mengine ya alizeti ni 
pamoja na kutumika katika utengenezaji wa vipodozi, madawa 
na utengenezaji wa nishati mbadala. 
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1.3 Fursa Zilizopo katika Uendelezaji wa Zao la Alizeti

1.3.1 Uhitaji mkubwa wa malighafi kwa ajili ya viwanda 
vya ndani

Tanzania ina viwanda vikubwa na vidogo vya kusindika alizeti 
ambapo hadi kufikia mwaka 2021 kuna viwanda vikubwa, vya 
kati 20 na vidogo 746. Uwepo wa viwanda hivyo, ni kichocheo 
cha kuongeza uzalishaji wa alizeti. 

1.3.2 Uwepo wa masoko ya bidhaa za alizeti ndani na nje 
ya nchi

Ongezeko la idadi ya watu nchini na duniani limeongeza mahitaji 
ya mafuta ya kula na hivyo kutoa fursa ya masoko kwa zao la 
alizeti. Aidha, maendeleo ya viwanda pamoja na ufugaji wa 
kisasa yamechangia ongezeko la mahitaji ya bidhaa zitokanazo 
na alizeti. Pamoja na fursa hizo, Tanzania ipo katika nafasi nzuri 
ya kimasoko kutokana na kuzungukwa na nchi nane (8) na 
kuwepo kwa vituo vya pamoja vya utoaji huduma mipakani na 
masoko ya pamoja ya mazao. 

1.3.3 Fursa za kiikolojia 

Tanzania ina ikolojia tofauti na ardhi ya kutosha inayofaa kwa 
kilimo cha alizeti. Ikolojia hizo zinapatikana katika Kanda kuu 
saba (7) za kiutafiti na uzalishaji wa mazao. Kanda hizo ni 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (Ruvuma, Njombe, Mbeya, 
Songwe, Rukwa, Iringa na Katavi); Kanda ya Ziwa (Mwanza, 
Kagera, Geita, Simiyu, Shinyanga na Mara); Kanda ya Mashariki 
(Morogoro, Tanga, Pwani na Dar es Salaam); Kanda ya Kati 
(Singida na Dodoma); Kanda ya Magharibi (Tabora na Kigoma); 
Kanda ya Kusini (Mtwara na Lindi); na Kanda ya Kaskazini 
(Manyara, Kilimanjaro na Arusha). Hii ni nafasi nzuri ya kukuza 
na kuendeleza kilimo kwa kuwavutia wawekezaji katika tasnia ya 
alizeti. 

1.3.4 Mazingira wezeshi ya uwekezaji katika tasnia ya 
alizeti.

Serikali imeweka mazingira wezeshi katika mnyororo wa thamani 
wa zao la alizeti kwa kuwa na sera, miongozo na utashi wa 
kisiasa pamoja na uwepo wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
ambavyo huvutia uwekezaji katika tasnia ya alizeti. 
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1.3.5 Upatikanaji wa teknolojia za uzalishaji

Tanzania ina taasisi mbalimbali za utafiti zikiwemo TARI, TOSCI, 
TBS, SIDO, CAMARTEC ambazo zina jukumu katika ugunduzi wa 
teknolojia za uzalishaji na usindikaji wa alizeti pamoja na udhibiti 
wa ubora. Uwepo wa taasisi hizo, umewezesha upatikanaji wa 
teknolojia mbalimbali ikiwemo mashine za kupandia, kuvunia, 
kupura, trekta, pamoja na mbegu bora za alizeti ambazo ni 
Record, TARI-ILO2019, TARI-NA2019, Aguara4, Aguara6, 
Hysun33, Supersun64, Supersun66, Michel, Ancilla, Archeo, 
Soleado, Kenya fedha, NFSH36 na NFHS145. 

1.4 Mahitaji ya Kiikolojia ya Alizeti

1.4.1 Mwinuko

Zao la alizeti hustawi katika maeneo yenye mwinuko kati ya mita 
0 hadi 2,300 kutoka usawa wa bahari. Hata hivyo, zao hili hustawi 
vizuri kwenye maeneo yenye mwinuko kati ya mita 0 hadi mita 
1,800 kutoka usawa wa bahari. 

1.4.2  Udongo

Alizeti hustawi vizuri kwenye udongo wenye kiwango cha uchahu 
(pH) kati ya 5.5 hadi 8.0 ambao hautuamishi maji. Vilevile, alizeti 
inaweza kulimwa kwenye udongo wenye kiwango kikubwa cha 
mfinyanzi au kichanga kwa kuongeza mboji au samadi ili udongo 
huo uweze kuhifadhi virutubisho na unyevu. 

1.4.3 Joto na Mvua

Zao la alizeti hustawi katika maeneo yenye jotoridi la sentigredi 
15 hadi 34. Hata hivyo, zao hili hustawi vizuri katika jotoridi la 
kati ya sentigredi 23 hadi 28. Aidha, alizeti ni zao linalostahimili 
ukame na hivyo kuzalishwa kwenye maeneo yenye viwango 
tofauti vya mvua vya kati ya milimita 500 hadi 1,000 kwa mwaka. 

1.5 Mawanda ya mwongozo 

Mwongozo wa uzalishaji wa zao la alizeti unalenga kutoa rejea 
kwa wazalishaji wa zao la alizeti. Mwongozo huu una Sura Tano 
(5) ambazo zimeainisha Kanuni bora za Uzalishaji wa zao la 
Alizeti, Kilimo Biashara na Masoko ya Alizeti, Misimu ya Kilimo 
na Kalenda ya Uzalishaji wa Alizeti kwa kuzingatia Kanda za 
kiikolojia.
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SURA YA PILI 2
SURA YA

2.0 KANUNI BORA ZA UZALISHAJI WA ZAO LA ALIZETI

2.1 Uchaguzi na Uandaaji wa Shamba 

Chagua eneo la kulima zao la alizeti lenye udongo na hali ya 
hewa inayofaa kwa uzalishaji, linalofikika kwa urahisi na lenye 
kiwango kidogo cha visumbufu vya zao hilo.  Shamba liandaliwe 
angalau mwezi mmoja kabla ya msimu wa mvua kuanza 
kulingana na msimu wa eneo husika ili kuangamiza visumbufu 
vya mimea vikiwemo magugu na vimelea vya magonjwa na 
kuruhusu upandaji wa alizeti kwa wakati. 

Kwa shamba jipya unashauriwa kufyeka, kung’oa visiki, kutifua 
na kusawazisha shamba kwa kutumia mitambo na zana bora 
za kilimo. Tumia zana bora za kilimo zenye kuleta tija kama vile 
trekta au wanyamakazi kutifua udongo kwa kina kisichopungua 
sentimita 20 ili kuruhusu mizizi kupenya kwa urahisi, kuhifadhi 
maji na kurahisisha mzunguko wa hewa. Baada ya kutifua 
ponda mabonge na sawazisha udongo ili kuhakikisha mbegu 
inapopandwa inaota kwa urahisi. 

2.2 Uchaguzi wa Mbegu 

Kuna makundi mawili ya mbegu za alizeti ambayo ni mbegu 
chotara (Hybrid) na mbegu za chavua huru (OPV). Makundi 
hayo yanafaa kuzalishwa katika maeneo yenye ikolojia tofauti. 
Mkulima anapaswa kuchagua aina ya mbegu zinazofaa kulimwa 

Angalizo:
Epuka kutumia mitambo na zana zinazoweza kuhamisha 
udongo wa juu wenye rutuba.
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katika eneo lake kwa kuzingatia sifa mbalimbali zikiwemo 
mavuno mengi, kukomaa mapema, ukinzani dhidi ya magonjwa 
na wadudu pamoja na kiwango kikubwa cha mafuta. 

Vilevile, mkulima anapaswa kununua mbegu katika vyanzo vya 
uhakika vikiwemo wafanyabiashara au kampuni zilizosajiliwa 
kuuza mbegu bora nchini, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI), 
Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) au kwa wakulima wa mbegu 
za kuadhimiwa ubora (Quality Declared Seeds - QDS) ambazo 
zimethibitishwa ubora na Taasisi ya Uthibiti wa Mbegu Tanzania 
(TOSCI). 

Angalizo:
Epuka kuchanganya aina mbalimbali za mbegu za alizeti 
kwenye shamba moja ili kukidhi viwango vya ubora 
vinavyohitajika kwenye soko.

Picha: Mashine ya mkono ya 
kupandia alizeti

Picha: Upandaji kwa kutumia trekta

Hata hivyo, mkulima anapaswa kupata na kuzingatia ushauri 
wa kitaalamu kuhusu aina ya mbegu ya alizeti inayofaa kulimwa 
katika eneo lake ili kuwezesha uzalishaji wenye tija na faida. 

2.3 Upandaji 

Upandaji wa alizeti hutegemea msimu wa mvua katika eneo 
husika. Maeneo yenye msimu mrefu wa mvua, alizeti huchelewa 
kupandwa ili uvunaji wa alizeti ufanyike wakati wa kiangazi. Kwa 
maeneo yenye msimu mfupi wa mvua, alizeti hupandwa mara 
baada ya mvua kuanza kunyesha. Unaweza kupanda alizeti kwa 

kutumia zana mbalimbali zikiwemo jembe la mkono au mashine 
za kupandia kulingana na upatikanaji.

Kiasi cha mbegu na nafasi ya upandaji

Kiasi cha mbegu za alizeti kinachohitajika kupandwa kwenye 
eneo la ekari moja ni kilo 2 hadi 3 kulingana na aina ya mbegu 
na teknolojia inayotumika. Panda mbegu 1 au 2 kwa shimo kwa 
nafasi ya sentimita 75 (mstari hadi mstari) na sentimita 30 (shimo 
hadi shimo) kwa mbegu ndefu (OPV); na sentimita 60 (mstari 
hadi mstari) na sentimita 30 (shimo hadi shimo) kwa mbegu fupi 
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Angalizo:
Mkulima anashauriwa kufuata utabiri wa hali ya hewa kwa ajili 
ya kufahamu mtawanyiko wa mvua katika eneo lake ili kupanda 
kwa wakati na kuepuka kuivisha alizeti wakati wa mvua ambayo 
huchangia kuoza kwa kichwa.

Picha: Upandaji wa Alizeti kwa mistari

(chotara). Panda mbegu kwenye kina cha sentimita 2.5 hadi 5. 
Mkulima anashauriwa kupunguzia mimea wiki mbili baada ya 
kuota ili kuhakikisha kila shimo lina mmea mmoja.

2.4 Palizi 

Zao la alizeti huathiriwa na magugu hasa katika hatua za awali 
za ukuaji. Shamba lisilokua na magugu hufanya alizeti kukua 
haraka na kutengeneza kivuli (canopy) kinachopunguza uotaji 

wa magugu, hivyo ni muhimu kufanya palizi kwa wakati. Kwa 
kawaida palizi inatakiwa kufanyika wiki mbili hadi tatu baada 
ya kupanda. Ondoa magugu shambani kwa kutumia jembe la 
mkono, kung’oa kwa mikono, mashine za kupalilia, wanyamakazi 
au viuagugu visivyoathiri zao la alizeti. Inashauriwa kufanya 
palizi mara mbili ili mmea uweze kukua vizuri. Matumizi ya 
viuagugu yanapaswa kuzingatia upatikanaji, hatua za ukuaji wa 
magugu, aina na wingi wa magugu na muda wa kupuliza. 

2.5 Matumizi Sahihi ya Mbolea 

Matumizi ya mbolea ni muhimu katika kuongeza virutubisho 
vinavyohitajika kwenye ukuaji wa alizeti. Mbolea zenye 
virutubisho vya naitrojeni, fosiforasi, potasiam, salfa na boroni 

Angalizo:
Matumizi ya mbolea yazingatie upimaji wa afya ya udongo au 
matokeo ya utafiti wa udongo ya eneo husika ili kujua mahitaji halisi 
ya mbolea. 

zinahitajika kwa uzalishaji wa zao la alizeti. Kuna makundi mawili 
ya mbolea ambayo ni mbolea za kemikali na mbolea za asili. 
Mbolea hizo hutumika kupandia na kukuzia zao la alizeti. 

2.5.1 Mbolea za kupandia 

Mbolea za kupandia zinajumuisha mbolea za kemikali na mbolea 
za asili. Mbolea za kemikali zinazoshauriwa ni pamoja na NPK, 
DAP, NPKS na TSP. Mkulima ahakikishe mbolea ya kupandia 
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ina kiwango kikubwa cha kirutubisho aina ya fosiforasi na 
potasiam ikilinganishwa na virutubisho vingine. Kirutubisho hicho 
ni muhimu kwa ajili ya kuimarisha mizizi, shina na kuwezesha 
kichwa cha alizeti kuwa na punje zilizojaa. Inashauriwa kutumia 
angalau kilo 16-24 za kirutubisho cha fosiforasi (P205) sawa na 
mfuko mmoja wa kilo 50 wa mbolea ya kupandia kwa ekari. 
Kwa maeneo ambapo taarifa za afya ya udongo zinapatikana 
ukokotozi wa kiasi cha mbolea ya kupandia uzingatie mahitaji ya 
udongo. 

Vilevile, kirutubisho cha potasiam huimarisha shina la mmea, 
huchochea utengenezaji wa maua, huzuia udondoshaji wa maua, 
huongeza ujazaji wa mbegu katika kichwa cha zao la alizeti na 
husaidia kupunguza upotevu wa maji katika mmea.

Mbolea za Asili: 

Ni samadi na mabaki ya mimea na wanyama yaliyooza vizuri. 
Mbolea hizo husambazwa mwezi mmoja kabla ya msimu wa mvua 
kuanza sambamba na maandalizi ya shamba. Vilevile, mbolea 
za asili hutumika wakati wa kupanda baada ya mvua kunyesha. 
Pamoja na kuongeza virutubisho katika udongo, mbolea za asili 
zina sifa ya kuboresha umbo la udongo na kuongeza uwezo wa 
udongo kuhifadhi virutubisho, unyevu na kuongeza mzunguko 
wa hewa. Kiwango cha mbolea za asili kinachoshauriwa ni 
angalau wastani wa tani 3 kwa ekari kulingana na upatikanaji na 
njia ya uwekaji. 

Mbinu za uwekaji wa mbolea za asili zinazoweza kutumika ni: - 

•	 Kusambaza (broadcasting)
•	 Kufungua mifereji (band application)
•	 Kuweka mbolea katika mashimo (spot application)

2.5.2 Mbolea za kukuzia

Mkulima anashauriwa kutumia mbolea za kukuzia zenye 
virutubisho vya naitrojeni, potasiam, salfa na boroni ili kuongeza 
mavuno. Mbolea hizo ni pamoja na CAN na UREA ambazo 
huwekwa baada ya wiki tatu mpaka nne baada ya kupanda kwa 
kipimo cha kifuniko cha chupa ya soda, kwa umbali wa sentimita 
5 hadi 10 kutoka kwenye shina la mmea. Baada ya kuweka 
mbolea funika kwa udongo kupunguza upotevu wa virutubisho 
hususani naitrojeni kwa njia ya mvukizo na kubebwa na maji 
yanayotiririka wakati wa mvua.

2.5.3 Mbolea za maji

Mbolea hizi zimetengenezwa katika mfumo wa maji au za unga 
ambazo huchanganywa na maji kisha kunyunyizwa katika mmea 
kwa kutumia mabomba ya kupulizia (hand sprayer / boom 
sprayer). Virutubisho katika mbolea hizi hufyonzwa kupitia shina 
na majani na huwa na matokea ya haraka. Upuliziaji wa mbolea 
hizo ufanyike wakati wa asubuhi au jioni wakati joto liko chini ya 
nyuzi joto la sentigredi 24. Joto linapokuwa zaidi ya nyuzi joto la 
sentigredi 24 uwezo wa mmea kufyonza virutubisho hupungua 
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na virutubisho kupotea kwa njia ya mvukizo kutokana na vitundu 
vya stomata kufunga. Mbolea za maji mara nyingi hutumika pale 
dalili za upungufu wa virutubisho zinapoonekana shambani, 
ukosefu wa unyevu wa kutosha kuweka mbolea ardhini na 
endapo mkulima anataka matokeo ya haraka.

2.5.4 Virutubisho vingine muhimu kwenye zao la Alizeti

Salfa na Boroni

Kama ilivyo kwa mimea mingine, alizeti huitaji aina 17 za 
virutubisho ikiwemo salfa na boroni. Mbolea yenye kirutubisho 
cha salfa ni muhimu kwa ajili ya ubora na kiwango cha mafuta. 

Mbolea yenye kirutubisho cha boroni pia ni muhimu katika ukuaji 
na ujazaji wa punje katika vichwa vya zao la alizeti. Upungufu wa 
boroni hutokea zaidi katika mashamba yenye kiwango kikubwa 
cha udongo wa kichanga. Upungufu huo husababisha ujazo 
mdogo wa punje kwenye vichwa na wakati mwingine kuwepo 
na mapepe mengi. Mkulima anashauriwa kutumia mbolea zenye 
mchanganyiko wa virutubisho muhimu vilivyotajwa kwa matokeo 
mazuri.

2.5.5 Visaidizi vya mbolea 

Pamoja na matumizi ya mbolea, mkulima anaweza kutumia 
visaidizi vya mbolea kwa ajili ya kurekebisha afya ya udongo ili 
kutatua changamoto za kushuka au kupanda kwa pH. Upatikanaji 
wa virutubisho kwa ajili ya mimea hutegemea kiwango cha pH 

kilichopo katika udongo. Kiwango cha pH katika udongo ni kati 
ya 0 hadi 14 ambapo chini ya 7 inaonyesha udongo kuwa na 
tindikali na zaidi ya 7 ni udongo wenye nyongo. Kuongezeka au 
kupungua kwa kiwango cha tindikali au nyongo huathiri ukuaji na 
uzaaji wa mazao shambani kutokana na upungufu wa upatikanaji 
wa virutubisho kwenye udongo.

Kwa zao la alizeti udongo wenye pH chini ya 5.5 huathiri ukuaji 
na kupunguza uwezo wa mmea kufyonza virutubisho kutokana 
na uwepo wa kiwango kikubwa cha Aluminiam. Ili kukabiliana 
na hali hiyo, inashauriwa kutumia chokaa, samadi au majivu 
kwa ajili ya kupandisha pH kufikia kiwango cha kati ya 6.5 hadi 
8.0. Chokaa zinazopendekezwa kutumiwa ni za kalsiamu na 
magineziam (Calcitic and Dolomitic hydroxide, Oxide, Carbonate 
na Silcate)

Udongo unapokuwa na pH zaidi ya 8.0 mmea wa alizeti huonyesha 
dalili mbalimbali zikiwemo udumavu, mashina membamba, kijani 
kilichofubaa katika majani, kunyauka kwa mmea na wakati 
mwingine majani hukauka. Hivyo, inashauriwa kutumia mbolea 
zenye asili ya tindikali [Urea, Sulphate of Ammonia (SA)] na jasi 
ili kuongeza tindikali na viini lishe vya calciamu na salfa. 

Visababishi vya kuwepo pH kubwa au ndogo ni: - 

i. Asili ya miamba ya eneo husika;
ii. Kuwepo kwa mrundikano /kiwango kikubwa cha madini 

ya chuma, aluminiamu na manganizi;
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iii. Matumizi makubwa au ya muda mrefu ya mbolea 
zinazochangia kuongezeka kwa tindikali (SA, Urea) na 
nyongo (CAN) kwenye udongo; na

iv. Umwagiliaji wa mimea kwa muda mrefu kwa kutuamia 
maji yenye chumvi. 

2.5.6 Mambo muhimu ya kuzingatia katika matumizi ya 
mbolea

i. Hakikisha mbolea haigusani na mbegu au mmea wakati wa 
kuweka ili kuepuka mbolea kuunguza mbegu/mmea;

ii. Weka mbolea kwa wakati sahihi ili mmea upate virutubisho 
vya kutosha;

iii. Weka mbolea kwenye udongo wenye unyevu wa kutosha ili 
kuongeza ufanisi wa mmea kufyonza virutubisho;

iv. Weka aina na kiwango sahihi cha mbolea kulingana na hatua 
za ukuaji wa mmea na mahitaji ya udongo; na

v. Epuka uwekaji wa mbolea nyingi yenye virutubisho vya 
naitrojeni kwani husababisha mmea kurefuka, kuvutia 
wadudu waharibifu na kushusha kiwango cha mafuta.

2.6 Kuweka Mizinga ya Nyuki Shambani

Nyuki ni miongoni mwa wadudu rafiki wa zao la alizeti 
wanaochangia kwa kiasi kikubwa katika uchavushaji wa maua 
ya alizeti. Nyuki hupendelea kutembelea maua ya alizeti kati 

ya siku mbili hadi tatu baada ya ua la alizeti kuchanua kwa ajili 
ya ukusanyaji wa chavua na ute wenye sukari (nekta) kwa ajili 
ya kutengeza asali sambamba na uchavushaji wa alizeti. Tafiti 
zinaonesha kuwa ujazaji wa punje unaongezeka kwa zaidi ya 
asilimia 43 kwa alizeti iliyolimwa kwenye kitalu nyumba na kwa 
asilimia 80 kwenye mashamba yenye ufugaji wa nyuki na wadudu 
wengine wanaochavusha maua. 

Hivyo, Mkulima anashauriwa kuzalisha alizeti sambamba na 
ufugaji wa nyuki ili waweze kuchangia katika uchavushaji wa 
maua ya alizeti na kuongeza tija katika uzalishaji na kipato 
kitokanacho na mazao ya nyuki. 

Picha: Nyuki katika uchavushaji wa maua ya zao la Alizeti 
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2.7 Visumbufu na Namna ya Kudhibiti 

Zao la alizeti hushambuliwa na wadudu waharibifu, magonjwa, 
ndege na wanyama mbalimbali. Udhibiti wa visumbufu hufanyika 
kabla na baada ya kupanda kutegemea na aina ya visumbufu. 
Visumbufu hivyo vina athari katika zao la alizeti kwa kupunguza 
mavuno na ubora. 

2.7.1 Wadudu waharibifu 
Baadhi ya wadudu wanaoshambulia zao la alizeti ni: -

Nondo wa alizeti (Sunflower Moth) 

Ni mdudu jamii ya kipepeo ambaye ni hatari na mharibifu wa 
zao la alizeti. Nondo huwa na rangi ya kahawia na hutaga mayai 
kwenye maua ya alizeti. Mayai ya nondo huanguliwa na kutokea 
buu mwenye rangi ya waridi au nyekundu na wakati mwingine 
kijani. Buu huyo hula chavua na punje changa za alizeti na 
kusababisha kupungua kwa idadi na ubora wa punje na mavuno 
kutokana na kuwepo kwa mapepe mengi. 

Picha: Nondo katika kichwa cha Alizeti
Dalili:

Udhibiti:

Uchavushaji butu/ usiotosha; na 
Utando juu ya kichwa cha ua la alizeti

Tumia mitego ya kuwavuta wadudu madume kwa kutumia 
harufu (pheromen trap); na 
Tumia viuadudu vyenye kiambata-amilifu cha lambda-
cyhalothrin 50 g/l, cypermethrin ambavyo hushauriwa 
kunyunyizwa asubuhi au jioni. 
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Dalili:

Madoa madogo kwenye majani machanga na mimea 
michanga kuanza kuharibiwa; na
Kufa kwa mimea michanga baada ya kuliwa na mabuu 
wakubwa.

Sota (Cutworm)

Sota hushambulia mimea michanga ya alizeti kwa kukata shina 
au majani machanga hasa kipindi cha upungufu wa unyevu 
katika udongo. Wadudu hawa hushambulia mimea wakati wa 
usiku na mchana hujificha. Hutaga mayai wakati wa kiangazi 
na kutotolesha kipindi cha mvua kinapoanza. Athari za sota ni 
pamoja na kuharibu na kupunguza idadi ya mimea shambani, 
kupunguza mavuno na kuongeza gharama kwa mkulima kwa 
kurudishia mimea iliyoharibiwa.

Udhibiti:

Kagua shamba mara kwa mara wakati wa uotaji;
Chimba karibu na mimea iliyoharibika kuona kama kuna 
sota, 
Weka majivu karibu na mmea; na
Tumia viuadudu vyenye kiambata-amilifu cha Lambda-
cyhalothrin 50 g/l, Bifenthrin 25 g/l+Pyrethrin 10 g/l au 
kiuatilifu kingine kulingana na ushauri wa kitaalam.

Picha: Sota (Cutworms) wanaoshambulia majani ya Alizeti
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Dalili:

Udhibiti:

Kuwepo kwa matundu kwenye majani ya zao la alizeti; na 
Uwepo wa mdudu shambani/kwenye mimea 

Kagua shamba kuona kama kuna uwepo wa mbawa kavu; 
na
Tumia viuadudu vyenye kiambata-amilifu cha 
Thiamethoxam 250g/Kg, Profenofos 720g/l, Cypermethrin 
150g/l+ Chlorpyrifos 300g/l na Lambdacyhalothrin 50g/l au 
kiuatilifu kingine kulingana na ushauri wa kitaalam.

Mbawa kavu (Sunflower Beetle)

Mbawa kavu hutaga mayai wakati wa vuli ambayo huanguliwa 
wakati wa masika. Mbawa kavu hula majani machanga na 
kusababisha mmea wa alizeti kushindwa kutengeneza chakula 
chake cha kutosha na hivyo kuathiri ukuaji na mavuno. 

Picha: Mbawa kavu akishambulia jani la Alizeti
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Burumundu na Panzi 
Burumundu na Panzi hushambulia mazao mbalimbali ikiwemo 
zao la alizeti kwa kula majani na shina. Burumundu huweza 
kusababisha uharibifu wa asilimia 100 endapo hatadhibitiwa 
kwa wakati.  

Dalili:

Udhibiti:

Uwepo wa burumundu na panzi shambani; na
Mimea yenye majani yaliyoliwa. 

Panda kwa wakati ili wadudu wakijitokeza mimea iwe 
imefikia wakati wa kuvunwa, 
Palilia shamba kwa wakati ili kupunguza burumundu 
kujificha ardhini; na
Tumia viuadudu vyenye viambata-amilifu vya 
alphacypermethrin 10% SC na Abamectin 10g/l + 
Acetamiprid 100g/l na profenofos “Q” 720 g/l au kiuatilifu 
kingine kulingana na ushauri wa kitaalam.

Picha: Burumundu akiwa kwenye mmea 
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Viwavijeshi Vamizi 

Viwavijeshi vamizi hula majani na punje changa za alizeti. 
Mashambulizi ya viwavijeshi kwenye zao la alizeti sio makubwa 
kutokana na mdudu huyo kushambulia zaidi mazao ya nafaka. 
Hata hivyo, Viwavijeshi vamizi wanaposhambulia zao la alizeti 
huweza kupunguza uzalishaji. 

Dalili:

Udhibiti:

Uwepo wa utando mweupe kama pamba chini ya majani ya 
mimea;
Kuonekana kwa viwavi kwenye mimea shambani; na.
Kuliwa kwa majani na punje changa za alizeti. 

Kagua shamba mara kwa mara wakati wa asubuhi na jioni 
kuona kama kuna uwepo wa viwavijeshi vamizi; 
Tumia mbinu husishi za udhibiti; na
Tumia viadudu vyenye viambata-amilifu vikiwemo 
alphacypermethrin 10% SC na Abamectin 10g/l + 
Acetamiprid 100g/l au kiuatilifu kingine kulingana na 
ushauri wa kitaalam.

Picha: Kiwavijeshi vamizi katika mmea wa Alizeti
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Dalili:

Udhibiti:

Kunyauka kwa mimea;
Ganda la shina kuliwa na mimea kudondoka; na
Kuonekana kwa vichuguu na mchwa shambani.

Chimbua vichuguu vya mchwa vilivyopo shambani na 
nyunyiza kiuatilifu cha kudhibti mchwa kabla ya kupanda 
au mara baada ya mchwa kuonekana shambani; na 
Tumia viuadudu vyenye viambata-amilifu vya Chlorpyrifos 
480g/l na Cypermethrin 150g/l+ Chloropyrifos 300g/l au 
kiuatilifu kingine kulingana na ushauri wa kitaalam.

Angalizo:
Viwango vya viambata-amilifu vinaweza kubadilika kutokana na 
mtengenezaji, na uwezo wake wa kudhibiti kisumbufu husika. Hivyo, 
ushauri wa kitaalam ni muhimu wakati wa matumizi ya viuatilifu.

Picha: Mchwa katika shamba la Alizeti

Mchwa 

Mchwa wana umuhimu mkubwa kwenye udongo kwa kuwa 
wanasaidia kuongeza mzunguko wa hewa na kuongeza rutuba 
kwa kuozesha masalia ya mimea na wanyama yaliyopo katika 
udongo. Hata hivyo, mchwa hushambulia mimea hususan wakati 
ardhi haina unyevu wa kutosha. Hatua hiyo huweza kupunguza 
idadi ya mimea kwa eneo na uzalishaji wa mazao. 
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Dalili:
Madoa ya kahawia mpaka meusi yanazungukwa na unjano 
pembeni;
Ugonjwa ukishamiri mmea hupukutisha majani;
Shina huvunjika kwenye maeneo yaliyoathirika na kupata 
makovu makubwa

2.7.2 Magonjwa ya Alizeti

Zao la alizeti hushambuliwa na magonjwa mbalimbali 
yanayosababishwa na fangasi, bakteria na virusi. Magonjwa 
hayo huenezwa kwa njia ya mbegu, maji, hewa, udongo na 
matumizi ya zana za kilimo zilizo na vimelea vya magonjwa hayo. 
Dalili za magonjwa hayo wakati mwingine zinashabihiana na zile 
za upungufu wa virutubisho. Hivyo, utambuzi makini unahitajika 
ili kufanya maamuzi sahihi.

Magonjwa ya Fangasi
Doa jani (Leaf Spot)

Ugonjwa wa Doa jani husababishwa na vimelea vya fangasi 
hasa kwenye maeneo ya jotoridi na unyevu mkubwa. Ugonjwa 
husababisha madoa katika majani na kusambaa mpaka kwenye 
shina na kichwa cha alizeti na unaweza kuenezwa kwa njia ya 
upepo, wadudu, masalia ya mazao pamoja na magugu. Vilevile, 
Doa jani husambaa pia kupitia mbegu zilizobeba vimelea vya 
ugonjwa huo. Kutokana na kushambuliwa kwa majani mmea, 
hushindwa kutengeneza chakula chake, mavuno yanaweza 
kupungua hadi asilimia 90 na mafuta hupungua kwa asilimia 30. 

Picha: Mmea wa alizeti wenye doa jani
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Udhibiti:

Lima kwa kutifua udongo vizuri;
Panda kwa wakati kulingana na kalenda ya kilimo cha 
alizeti; 
Panda mbegu zenye ukinzani dhidi ya Doa jani; 
Palilia mara kwa mara kuweka shamba safi;
Fukia masalia ya mimea ya alizeti baada ya kuvuna;
Tumia kilimo cha mzunguko wa mazao kwa mfano alizeti 
ikifuatiwa na mahindi au mtama ikifuatiwa na jamii ya 
mikunde; na
Tumia viuatilifu vyenye viambata amilifu vya Triforine190 
g/l, Triadimenol 250g/l au kiuatilifu kingine kulingana na 
ushauri wa kitaalam.

Kuoza Shina na Kichwa (Sclerotinia)

Ugonjwa huu husababishwa na fangasi ambao huathiri alizeti 
hasa katika kipindi chenye mvua nyingi, umande au unyevu. 
Vimelea vya fangasi vinavyosababisha kuoza kwa shina na 
kichwa cha alizeti husambazwa na upepo, masalia ya mazao na 
magugu. Kiwango kikubwa cha mashambulizi ya ugonjwa huo 
husababisha mavuno kidogo na hasara kwa mkulima.

Dalili:

Udhibiti:

Kuota kwa uyoga kwenye shina la mmea; na
Kunyauka na kuoza kwa kichwa na shina. 

Panda kwa wakati kulingana na kalenda ya kilimo cha 
alizeti;
Panda mbegu zenye ukinzani dhidi ya ugonjwa kuoza kwa 
shina na kichwa;
Epuka kupanda alizeti katika udongo unaotuamisha maji;
Palilia shamba mara kwa mara kuweka shamba safi;
Fukia masalia ya mimea ya alizeti baada ya kuvuna; na
Tumia kilimo cha mzunguko wa mazao kwa mfano alizeti 
ikifuatiwa na mahindi au mtama ikifuatiwa na jamii ya 
mikunde. 

Picha: Kichwa cha Alizeti kilichooza
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Kutu ya majani (Sunflower Rust)

Husababishwa na vimelea vya fangasi vinayoshamiri kipindi 
cha baridi kali na unyevu kidogo. Ugonjwa wa kutu ya majani 
unaweza kusambazwa kwa njia ya upepo, masalia ya mimea au 
mbegu zilizobeba vimelea vya ugonjwa huo. Shamba lililoathirika 
kwa kiwango kikubwa hupunguza mavuno. 

Dalili:

Udhibiti:

Kuwepo kwa madoa ya kahawia kwenye majani.

Panda kwa wakati kulingana na kalenda ya kilimo cha 
alizeti; 
Panda mbegu zenye ukinzani dhidi ya ugonjwa wa kutu ya 
majani; 
Palilia mara kwa mara kuweka shamba safi;
Fukia masalia ya zao la alizeti baada ya kuvuna; na
Tumia viuatilifu vyenye viambata-amilifu vya mancozeb 
64% + matalaxyl 8%, Trimedinol 250 g/l au kiuatilifu kingine 
kulingana na ushauri wa kitaalam.

Picha: Kutu ya majani katika jani la Alizeti
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Ubwiri unga (Powdery and Downy Mildew)

Husababishwa na vimelea vya fangasi aina ya ascomycetes 
(Powdery Mildew) na hushamiri kipindi cha baridi kali na unyevu 
mdogo na Oomycetes (Downy Mildew) hushamiri kwenye 
maeneo yenye unyevu mwingi na jotoridi la wastani. Ubwiri unga 
husambaa kupitia udongo, masalia ya mazao, magugu na mbegu 
zilizobeba vimelea vya ugonjwa. Mbegu zilizoathirika hupoteza 
uwezo wa kuota na shamba lililoathiriwa hupunguza mavuno. 

Dalili:

Dalili:

ii. Powdery Mildew 
Kuwepo kwa utando wa unga mweupe juu na chini 
ya majani na mashina;
Mmea kuwa na pingili fupi;
Majani kurundikana na kujikunja mfano wa kabichi; 
na
Majani kubadilika rangi na kuwa njano.

i. Downy Mildew 
Kuwepo kwa utandu wa kijivu chini ya jani;
Majani kubadilika rangi na kuwa njano-kahawia; na
Kufa kwa mimea ya alizeti ambapo kupelekea 
upungufu wa mimea shambani.

Picha: Mmea wa Alizeti wenye Ubwiri unga
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Magonjwa ya Virusi  

Magonjwa mengi ya virusi husambazwa na wadudu kama vile 
nzi weupe, vidugamba, vidukali, vidomozi/vithiripi na vidung’ata 
pamoja na shughuli za binadamu. Wadudu hao hufyonza 
utomvu wa mmea iliyoathiriwa na kusambaza kwenye mimea 
mingine. Pia, magonjwa mengi ya virusi husambazwa na mbegu 
zilizoathiriwa na hayana tiba. 

Udhibiti:

Lima kwa kutifua vizuri udongo;
Panda kwa wakati kulingana na kalenda ya kilimo cha alizeti; 
Panda mbegu zinazokomaa mapema na zenye ukinzani 
dhidi ya ugonjwa wa ubwiri unga;
Palilia mara kwa mara kuweka shamba;
Ng’oa mimea iliyoathirika na kuiteketeza
Fukia masalia ya zao la alizeti baada ya kuvuna;
Ondoa maotea ya alizeti kabla ya kupanda;
Tumia kilimo cha mzunguko wa mazao kwa mfano alizeti 
ikifuatiwa na mazao ya nafaka na jamii ya mikunde; na
Tumia viuatilifu zenye viambata-amilifu vya propineb 700gm/
kg + Metalaxil 60gm/kg propineb + Metalaxyl mixture mfano 
SUPER GRINO 76 WP, Thiophanate methyl mfano Megasin 
-M 70% wp, Triadimenol 250 g/L mfano powershot 250EC au 
kiuatilifu kingine kulingana na ushauri wa kitaalam.
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Batobato ya Alizeti (Sunflower Mosaic Virus Disease) 

Ni miongoni mwa magonjwa ya virusi katika zao la alizeti. 
Ugonjwa huu huathiri zaidi mimea ikiwa chini ya miezi miwili.  

Picha: Mmea wa Alizeti ulioshambuliwa na Batobato

Dalili:

Udhibiti:

Majani huwa na rangi ya njano na hukakamaa;
Kudumaa kwa mimea; 
Uwepo wa michirizi ya kahawia mpauko kwenye shina la jani 
na mmea; na 
Kichwa cha alizeti hupoteza umbile na mbegu husinyaa.

Kutumia mbegu bora zenye ukinzani dhidi ya ugonjwa huo 
Kung’oa na kuteketeza mimea inayoonyesha dalili za 
ugonjwa mapema; 
Safisha shamba na vifaa vinavyotumika shambani;
Epuka kugusa mmea wenye ugonjwa; na
Pulizia viuadudu vya kudhibiti wadudu wanaosambaza 
vimelea vya ugonjwa.
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Dalili:

Udhibiti:

Uwepo wa utando wa ute mweupe kwenye majani na 
mashina; na
Uwepo wa konokono.

Andaa shamba vizuri; 
Tumia chumvi au mbolea za chumvi chumvi;
Tumia vinasa konokono; 
Tumia mchanganyiko wa maji na unga au sukari gulu na 
hamira; na 
Tumia viua konono kama moricide.

Picha: Konokono katika kichwa cha Alizeti

2.7.3 Wanyama na Ndege Waharibifu

Konokono

Wana ganda gumu juu ya ngozi na hutaga mayai chini ya majani 
ya mmea hasa sehemu zenye unyevu. Konokono hushambulia 
majani, mashina na maua ya zao la alizeti na huwa tishio wakati 
kunapotokea mlipuko. 
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Udhibiti:

Fyeka vichaka vyote vilivyo karibu na shamba;
Epuka kupanda alizeti karibu na miti ya matunda au mapori;
Kupanda mashamba ya alizeti kwa wakati mmoja;
Vuna mapema mara baada ya suke kukomaa; 
Funga bendera na kengele zitakazotoa sauti kuwafukuza 
ndege; na
Weka sanamu ili kuwatisha ndege.

Picha: Athari ya ndege katika mavuno ya Alizeti 

Ndege 

Alizeti ni miongoni mwa mazao yanayopendwa na ndege na 
hivyo husababisha uharibifu na kupunguza mavuno. Ndege 
husababisha upotevu kabla ya kuvuna kwa zaidi ya asilimia 
50 wasipodhibitiwa. Baadhi ya ndege hao ni pamoja na njiwa, 
kasuku, kweleakwelea na ndege wengine. 

2.8 Usimamizi wa Zao la Alizeti Wakati na Baada ya 
Kuvuna

2.8.1 Kuvuna

Zao la alizeti huvunwa kati ya siku 90 hadi 120 baada ya kupanda 
au siku 30 hadi 45 baada ya kutoa maua kutegemeana na aina 
ya mbegu na hali ya hewa ya eneo husika. Alizeti inakuwa tayari 
kuvunwa pale ambapo punje inakuwa na unyevu wa asilimia 20 
hadi 35. Katika hatua hiyo, sehemu ya nyuma ya kichwa cha 
alizeti hubadilika rangi kutoka kijani kuwa njano-kahawia pamoja 
na kupukutisha petali. 

Uvunaji wa alizeti kwa wakati hupunguza madhara yatokanayo 
na wanyama au ndege waharibifu, vichwa kudondoka, kupasuka 
na kusambaa kwa punje. Vilevile, kuvuna mapema hupunguza 
uwezekano wa kuoza kwa vichwa vya alizeti kutokana na kuwepo 
kwa muendelezo wa mvua endapo alizeti imelimwa wakati wa 
mvua za vuli. 
Njia za uvunaji

Kuna njia kuu mbili za uvunaji wa alizeti ambazo ni: -

i. Kuvuna kwa kutumia Mikono: Njia hii hutumia mikono 
kukata kichwa cha alizeti kwa kutumia kisu au mundu. 

ii. Kuvuna kwa kutumia mashine: Njia hii hutumia mashine 
(Combine Harvester) kuvuna alizeti hususan kwenye 
maeneo yenye uzalishaji mkubwa na wakibiashara.
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Vifaa vya kuvunia

Kuna vifaa mbalimbali vinavyotumika kuvuna alizeti ambavyo 
ni kisu/mundu, vikapu, magunia, matenga, Vifaa vya kukaushia 
na kupura (maturubai, kijiti), vifaa vya kusafirishia kama vile 
matrekta, kikatuzi nguvu (powertiller) na matolori au mikokoteni 
ya kukokotwa na wanyama. 

2.8.2 Kupura 

Kuna njia mbili za kupura alizeti ambazo ni kupura kwa kutumia 
mikono na kupura kwa kutumia mashine. Upuraji hufanyika baada 
ya kuhakikisha kuwa vichwa ya alizeti vimekauka vizuri. Weka 
vichwa kwenye vichanja au maturubai kisha piga kwa uangalifu 
kwa kutumia mti ili kutenganisha punje na kichwa.  Vilevile, 
mashine zenye mzunguko mdogo huweza kutumika kupura 
alizeti ili kuepuka kupasuka kwa punje na kushusha ubora wa 
mafuta ya alizeti.

Picha: Upuraji wa Alizeti baada ya kuvuna
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Angalizo:
Alizeti inapaswa kuwa na unyevu wa asilimia 12 kwa uhifadhi wa 
muda mfupi na asilimia 9 kwa uhifadhi wa muda mrefu.

2.8.3 Kukausha

Baada ya kuvuna na kupura alizeti inapaswa kukaushwa kwenye 
jua kabla ya kuhifadhi au kukamuliwa mafuta ili kufikia kiwango 
cha unyevu kinachoshauriwa cha asilimia 8.0 hadi 12. Endapo 
mkulima atatumia mashine za kukaushia alizeti ni muhimu 
kufuatilia kiwango cha joto kwa uangalifu kwa kuwa mafuta ya 
alizeti yana asilimia 55 hadi 75 za linoleic na asilimia 15 hadi 25 
za asidi ya oleic ambayo inaweza kuwa tete (Volatile) kwenye 
nyuzi joto za sentigredi zaidi ya 60. 

Jinsi ya Kutambua Alizeti iliyokauka Vizuri 

i. Kufikicha punje za alizeti: Punje zilizokauka maganda 
yake hutoka kwa urahisi zinapofikichwa;

ii. Kumimina kwenye chombo kama debe: Alizeti zilizokauka 
vizuri hutoa mlio mkali zinapomiminwa kwenye vyombo 
hivyo;

iii. Punje zilizokauka vizuri hung’ara; na

iv. Kutumia kipima unyevu: Alizeti zilizokauka vizuri kipimo 
huonyesha asilimia 12.

2.8.4 Kupeta

Kupepeta na kupembua hufanyika ili kuondoa takataka kama vile 
mawe, wadudu, mapepe, punje zilizooza au kupasuka. Alizeti 
hupepetwa kwa kutumia ungo au mashine zinazoendeshwa kwa 
mkono, injini au umeme. Mashine hizi zina uwezo wa kupepeta 
na kupembua kilo 60 hadi 350 kwa saa kutegemea aina na 
ukubwa wa mashine yenyewe.

2.8.5 Kuhifadhi

Alizeti iliyopurwa huhifadhiwa kwenye ghala au vihenge bora 
vyenye uwezo wa kuzuia uharibifu unaotokana na wadudu, 
panya, ndege, mvua na unyevu; rahisi kuweka, kukagua na 
kutoa alizeti; liwe na mzunguko mzuri wa hewa na mwanga wa 
kutosha; na ghala liwe imara. Mkulima kabla hajaanza kuhifadhi 
alizeti ahakikishe kwamba ghala au kihenge kipo kwenye 
hali ya usafi na uwepo wa vifaa muhimu vya kuhifadhi. Alizeti 
inayohifadhiwa inatakiwa iwe na unyevu unaoshauriwa kwa 
uhifadhi wa muda mrefu na mfupi. Vilevile, mkulima ahakikishe 
kuwa anahifadhi alizeti tu kwenye ghala ili kuepuka kuchafuka 
kwa alizeti wakati wa kuweka viuadudu kwenye mazao mengine 
ambavyo vitasababisha alizeti kupoteza ubora.
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2.9 Gharama za Uzalishaji 

Wastani wa gharama za uzalishaji wa alizeti ni kati ya shilingi 
120,000/- na 780,000/-kutegemea kiwango na teknolojia ya 
uzalishaji na huduma zinazofanyika shambani nae neo husika.  
Uzalishaji kwa kufuata kanuni bora za kilimo unaonesha kwamba 
mkulima anaweza kuvuna kati ya gunia 10 hadi 16 zenye ujazo 
wa kilo 70 kwa ekari. 

Hata hivyo, desturi inaonesha kwamba wakulima walio wengi 
hawatumii pembejeo bora za kilimo ikiwemo mbegu bora, mbolea 
za kupandia na viuatilifu hivyo hupelekea kupata mavuno kidogo 
ya takriban gunia 3 hadi 4 kwa ekari. Jedwali Na. 1 linaonesha 
makadirio ya gharama za uzalishaji wa alizeti kwa kuzingatia 
uwezo wa mkulima katika kugharamia kilimo cha alizeti.

Angalizo:

i. Alizeti yenye unyevu zaidi ya 13.5 % ikihifadhiwa 
kwenye sailo ndani ya saa 48 inapata vimelea vya 
fangasi au kuvu;

ii. Alizeti ifungashwe kwenye magunia na ipangwe 
kwenye chaga kwa kupishanisha;

iii. Acha nafasi ya mita moja kutoka kwenye ukuta ili 
kurahisisha ukaguzi;

iv. Ziba sehemu zote za ghala ili kuzuia panya kuingia;
v. Hakikisha unyevu katika alizeti inayohifadhiwa kwa 

muda mrefu ni asilimia 9; na
vi. Kwa uhifadhi wa muda mrefu unashauriwa kugeuza 

magunia ili kuruhusu mzunguko wa hewa.
vii. Alizeti isichanganywe na mazao mengine wakati wa 

kuhifadhi ili kuzuia uchafuzi (contamination) wakati 
wa kuweka viuadudu kwenye mazao mengine.
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Angalizo:
Gharama hizo zinaweza kutofautiana kutoka eneo moja la uzalishaji hadi lingine kutokana na sababu mbalimbali 
zikiwemo mabadiliko ya bei na upatikanaji wa pembejeo na zana bora za kilimo na ukodishaji wa mashamba.

JEDWALI NA. 1

NA. SHUGHULI

MAKADIRIO YA 
GHARAMA (TZS)

MAKADIRIO YA 
GHARAMA (TZS)

MAKADIRIO YA GHARAMA 
(TZS)

Kutumia mbegu 
za chotara

Kutumia mbegu 
ya OPV

Kilimo bila ya mbegu bora, 
mbolea na viuatilifu

1 Kukodisha shamba 35,000 35,000 35,000
2 Kununua Mbegu (Kilo 2) 70,000 10,000 0
3 Kununua Mbolea ya kupandia (mfuko wa kilo 50) 75,000 75,000 0
4 Kununua Mbolea ya kukuzia (mfuko wa kilo 50) 60,000 0 0
5 Kuandaa shamba 70,000 70,000 20,000
6 Kupanda 40,000 40,000 -
7 Kupalilia (*2) 80,000 80,000 -
8 kuweka mbolea  (*2) 50,000 50,000 -
9 Kununua na kuweka Viuatilifu 30,000 30,000 -

10 Kuvuna na kusafisha alizeti 60,000 60,000 15,000

11 Kufungasha 13,000 13,000 5,000

12 Kusafirisha 30,000 30,000 30,000
 Gharama za kazi za agronomia 613,000 493,000 70,000
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SURA YA TATU

3.0 KILIMO BIASHARA NA MASOKO YA ALIZETI

Kilimo biashara ni kilimo ambacho mkulima anazalisha mazao 
kwa kuzingatia mahitaji ya soko. Kilimo hicho kinalenga kuzalisha 
kwa tija na ubora unaokidhi mahitaji ya soko ili kupata faida kwa 
kuzingatia kanuni za kilimo biashara. Upatikanaji wa taarifa za 
kilimo biashara na masoko ya alizeti kwa njia ya kieletroniki 
(e-marketing) ni fursa kwa wadau waliopo kwenye mnyororo wa 
thamani wa zao la alizeti hususan vijana kutokana na kukua kwa 
teknolojia ambayo inachangia kuongeza uzalishaji na upatikanaji 
wa masoko.
Mkulima anapaswa kutambua soko la alizeti na bidhaa zake 
kabla ya kuanza shughuli za uzalishaji wa zao la alizeti “anzia 
sokoni kisha shambani”. Utaratibu huo utamsaidia mkulima 
kuwa na uhakika wa soko na kuongeza kipato.

3.1 Kanuni za Kilimo Biashara

Kanuni za kuzingatia katika uzalishaji wa mazao kibiashara 
ikiwemo zao la alizeti ni pamoja na: -

i. Kutafuta masoko; 

Angalizo:

Wakulima wadogo wanashauriwa kuwa katika vikundi au ushirika 
kwa ajili ya kurahisisha upatikanaji wa huduma za ugani, pembejeo 
za kilimo, mitaji na soko la pamoja na la uhakika.

ii. Kufanya utafiti na uchambuzi wa masoko ya alizeti 
na bidhaa zake. Ni muhimu mkulima kutambua soko 
linataka bidhaa gani, kiasi gani, wakati gani, ubora gani 
na kutambua washindani katika soko husika;

iii. Kuandaa mpango wa masoko;
iv. Kufanya tathmini ya uwezo wa kulihudumia soko;
v. Kubainisha aina ya teknolojia zinazohitajika ili kufikia 

mahitaji ya soko;
vi. Kuzalisha bidhaa zenye ubora kulingana na hitaji la soko 

husika; 
vii. Kutumia mwongozo na kalenda ya kilimo bora cha alizeti 

kulingana na ikolojia ya eneo husika;
viii. Kutunza kumbukumbu.

3
SURA YA
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3.2 Masoko ya Alizeti
Alizeti inaweza kuuzwa kupitia utaratibu wa kilimo cha mkataba 
au kupitia vituo maalamu vya ununuzi wa mazao ambapo 
alizeti inaweza kuuzwa moja kwa moja kwa wasindikaji au 
wafanyabiashara wa kati.  

3.2.1 Vituo vya Ununuzi wa Alizeti

Alizeti iuzwe kupitia vituo vya ununuzi/ukusanyaji wa mazao 
vilivyoainishwa na mkoa husika kwa lengo la kuzuia uuzaji holela. 
Vilevile, vituo hivyo vitasaidia katika upangaji wa bei, matumizi 
ya vipimo rasmi, upatikanaji soko la pamoja na la uhakika na 
kuwepo na usalama wa fedha za mkulima na mnunuzi. 

Kielelezo: Mfumo wa uwezeshaji katika Mnyororo wa thamani 
wa Alizeti 

Sifa za Vituo vya Ununuzi wa Alizeti 
i. Viweze kufikika kwa urahisi: Kiwe na barabara ya 

kuwezesha magari ya mizigo kuingia na kutoka kwa 
urahisi;

ii. Vitambuliwe na kusajiliwa na Halmashauri za Wilaya;
iii. Kuwepo na eneo au ghala la kuhifadhia mazao kwa muda 

mfupi/mrefu;
iv. Viwe karibu na maeneo ya uzalishaji ambapo wakulima 

wanaweza kufikisha mazao na kuuza kwa urahisi;
v. Viwe na maeneo ya wakulima wanaoingiza mazao na 

eneo la wanunuzi wanaonunua;
vi. Viwe na mzani uliohakikiwa na kudhibitiwa na Wakala wa 

Vipimo (WMA);
vii. Viwe na vifaa vya kuhakiki na kupima ubora wa mazao 

wakati wa ununuzi mfano vipima unyevu, vielelezo vya 
viwango vya ubora;

viii. Viwe na mashine za kukatia ushuru wa Halmashauri;
ix. Kuwe na huduma za kijamii mfano vyoo; na 
x. Kuwe na ulinzi wa mara kwa mara hasa wakati biashara 

za mazao zinapofanyika.
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Majukumu ya Wadau Katika Vituo vya Ununuzi wa Alizeti
Ili kuwa na ufanisi katika vituo vya ununuzi wa alizeti wadau 
mbalimbali wanapaswa kushiriki kikamilifu katika vituo husika: -
Wakulima
Kwa mujibu wa mwongozo huu wakulima watakuwa na majukumu 
yafuatayo: -

i. Kuzalisha alizeti kwa kuzingatia kanuni bora kama 
zilivyoelekezwa kwenye mwongozo huu;

ii. Kuvuna, kukausha na kuweka alizeti katika hali ya usafi;
iii. Kupeleka mazao kwenye maeneo yalioainishwa na 

kusajiliwa kuwa vituo vya ununuzi;
iv. Kuhakikisha anauza alizeti kwa kutumia kipimo rasmi 

‘Mzani’ katika vituo vya ununuzi vilivyoainishwa; na
v. Kuhakikisha anauza alizeti kwa mnunuzi aliyetambuliwa 

na kusajiliwa na Halmashauri kulingana na gharama ya 
uzalishaji. 

Wanunuzi/ Wafanyabiashara
Wanunuzi ni wafanyabiashara binafsi wenye leseni ya biashara 
au makampuni au mashirika binafsi/umma ya ndani na nje ya 
nchi yaliyotambuliwa na kusajiliwa kwa mujibu wa sheria na 
taratibu za nchi. Wanunuzi wanawajibu ufuatao: -

i. Kujisajili rasmi kama mnunuzi wa alizeti kwa Halmashauri 
husika kabla ya kuanza kununua alizeti kwenye vituo 
vilivyoainishwa;

ii. Kulipia vibali mbalimbali kulingana na sheria ndogo za 
Halmashauri ya Wilaya husika;

iii. Kulipa ushuru na tozo moja kwa moja katika akaunti au 
mashine (poss) za kukatia ushuru wa Halmashauri;  

iv. Kutoa mzigo wake kwa wakati mara anapomaliza kumlipa 
mkulima kuepusha mlundikano katika vituo vya ununuzi;

v. Kuhakikisha anakuwepo wakati wote wa ununuzi kwa ajili 
ya ukusanyaji wa alizeti kutoka kwa wakulima;

vi. Awe na stakabadhi ya malipo ya tozo/ushuru 
iliyoambatishwa na kibali cha kusafirisha mizigo;

vii. Kuhakikisha ana vibali husika vya kusafirishia alizeti 
kutoka katika ngazi zote zinazohusika;

viii. Kuhakikisha ananunua alizeti kwenye vituo vilivyoainishwa 
na si vinginevyo;

ix. Mnunuzi atalazimika kuwa na mzani uliohakikiwa na 
kuthibitishwa na Wakala wa Vipimo (WMA); na 

x. Kulipa malipo ya wakulima kwa kutumia akaunti za benki 
zilizothibitishwa na wakulima.

Wenye Maghala
Majukumu ya wenye maghala katika muongozo huu yatakuwa 
kama ifuatavyo: - 

i. Kuhakikisha maghala ni masafi wakati wote wa kuhifadhi;
ii. Kuhakiki na kupokea alizeti iliyo bora na safi kutoka kwa 

wakulima;
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iii. Kupima na kutoa stakabadhi kwa wakulima kulingana na 
kiasi kilichopokelewa;

iv. Kuhakiki alizeti iliyopokelewa imefungashwa kwenye 
vifungashio salama;

v. Kuhakikisha mizani inayotumika imekaguliwa na Wakala 
wa Vipimo; na

vi. Kutunza kumbukumbu za makusanyo ya alizeti.

Wakala wa Vipimo (WMA)
Majukumu ya Wakala wa Vipimo katika muongozo huu yatakuwa 
kama ifuatavyo: - 

i. Kuhakikisha mizani yote inayotumika kupima uzito wa 
alizeti ghafi imekaguliwa;

ii. Kufanya ukaguzi na uhakiki wa mara kwa mara wa mizani 
inayotumika katika vituo vya ununuzi wa alizeti; na

iii. Kutoa msaada wa kitaalamu juu ya mizani pale 
inapohitajika.

Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika muongozo 
huu yatakuwa kama ifuatavyo: - 

i. Kuratibu na kusimamia vituo vya ununuzi wa alizeti;
ii. Kuainisha na kuvitambulisha/kuvitangaza vituo vyote 

vya ununuzi wa alizeti vilivyochaguliwa kwa wadau 
mbalimbali; 

iii. Kutoa vibali vya kununua alizeti kwa wanunuzi;

iv. Kuunda na kusimamia kamati ya usimamizi na ufuatiliaji 
wa vituo vya ununuzi ngazi ya Halmashauri;

v. Kuteua wasimamizi wa vituo ambao wanawajibu 
wa kuorodhesha wakulima kwenye fomu maalum 
itakayoonesha Jina la kituo; Jina la mkulima; Zao na aina 
ya mbegu aliyotumia, Kiasi alichouza (kilo); Namba ya 
simu ya mkulima na kusainiwa na Afisa Mtendaji wa eneo 
husika;

vi. Kutoa kibali maalumu cha kusafirishia alizeti 
kinachoainisha aina ya bidhaa na kituo bidhaa ilipotoka;

vii. Kukusanya mapato yatokanayo na ushuru wa mazao 
pamoja na tozo nyingine zitakazokubalika;

viii. Kuandaa sheria ndogo kwa ajili ya kusimamia uendeshaji 
wa vituo vya ununuzi;

ix. Kuhakikisha wakulima wote wanauza alizeti katika vituo 
vya ununuzi vilivyotambuliwa rasmi; na

x. Kutoa tathmini ya utekelezaji wa mfumo rasmi wa 
ununuzi wa alizeti kila mwezi.

3.2.2 Kilimo cha Mkataba (Contract farming)

Kilimo cha Mkataba kinahusisha makubaliano ya kisheria baina 
ya mzalishaji/muuzaji na mnunuzi wa mazao. Makubaliano hayo 
yanaweza kufanyika kupitia mkulima mmoja mmoja, vikundi vya 
wakulima au Vyama vya Ushirika.  Kilimo hicho kinamuhakikishia 
mkulima soko la alizeti na bidhaa zake na upatikanaji wa huduma 
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za ugani, pembejeo za kilimo na mitaji. Aidha, uendeshaji 
wa mashamba ya pamoja (Block farming) katika maeneo ya 
uzalishaji wa alizeti unaweza kunachangia kuongeza ufanisi wa 
kilimo cha mkataba. Vilevile, kilimo cha Mkataba kinatoa fursa 
kwa wanunuzi kupata uhakika wa upatikanaji wa bidhaa na 
malighafi kwa ajili ya viwanda. Vilevile, mfumo huo unaimarisha 
uzalishaji, tija na ubora wa mazao.

Mambo ya kuzingatia katika kilimo cha Mkataba ni pamoja na: -
i. Mkataba uandaliwe kwa lugha rahisi ambayo itatoa uelewa 

wa pamoja kwa pande zote mbili;
ii. Mkataba ubainishe aina na kiasi cha bidhaa husika; 
iii. Mkataba uainishe majukumu ya mzalishaji/muuzaji na 

mnunuzi katika ugharamiaji wa shughuli za kilimo kama vile 
uandaaji wa shamba, upatikanaji wa pembejeo, uvunaji na 
bima ya mazao; 

iv. Mkataba uainishe tarehe ya kuanza na kumalizika pamoja 
na vitu vinavyoweza kupelekea mkataba kuvunjwa;

v. Mkataba uainishe bei ya kununulia alizeti au bidhaa 
kulingana na madaraja; 

vi. Mkataba ubainishe muda na utaratibu wa malipo; 
vii. Mkataba ubainishe utaratibu wa kutatua migogoro pindi 

inapotokea; 
viii. Kabla ya kusainiwa kwa mkataba rasimu ya mkataba 

ipitiwe na wataalamu wa sheria wa Halmashauri husika; 
ix. Baada ya mkataba kusainiwa nakala ipelekwe Halmashauri 

husika na Wizara ya Kilimo kwa ufuatiliaji; na
x. Mkulima na mnunuzi wazingatie makubaliano 

yaliyoainishwa kwenye mkataba.
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SURA YA NNE

4.0 MISIMU YA KILIMO NA KALENDA YA UZALISHAJI  
 WA ALIZETI
Uzalishaji wa alizeti umegawanyika katika misimu miwili ambayo 
ni msimu wa mvua za vuli na mvua za masika. Mzalishaji wa alizeti 
anapaswa kufahamu misimu hiyo kikamilifu ili kupanga shughuli 
za uzalishaji wa zao hilo na kuhakikisha uvunaji unafanyika kipindi 
cha kiangazi ili kuepuka hasara inayoweza kujitokeza. Kutokana 
na hali hiyo, Kalenda ya uzalishaji wa zao la alizeti ni muhimu ili 
kutoa mwongozo wa wakati unaofaa kwa shughuli mbalimbali za 
uzalishaji kulingana na ikolojia. 
4.1 Misimu ya Mvua
Mvua za vuli huanza katika kipindi cha mwezi Oktoba hadi 
Desemba, maeneo ambayo yanapata mvua za vuli ni pamoja 
na Nyanda za Juu Kaskazini na Mashariki (Arusha, Manyara, 
Kilimanjaro, Tanga na maeneo ya Kaskazini mwa mkoa wa 
Morogoro); Kanda ya Ziwa (Mwanza, Geita, Kagera, Mara na 
baadhi ya maeneo ya Simiyu); na Kanda ya Mashariki (Pwani na 
Dar es Salaam). 
Aidha, kuna maeneo yanapata mvua za msimu mmoja kwa 
mwaka (Unimodal areas) ambazo huanza kunyesha mwezi 
Oktoba hadi Aprili. Maeneo hayo hujumuisha Kanda ya Magharibi 
(Tabora, Katavi na Kigoma); Kanda ya Ziwa (Shinyanga na 

Angalizo:

Mzalishaji wa alizeti anapaswa kufuatilia taarifa za utabiri wa hali 
ya hewa kwa msimu husika; mabadiliko ya tabianchi na ushauri wa 
kitaalamu katika maeneo husika. Taarifa hizo zitamwezesha kufanya 
maamuzi ya kupanda kwa tarehe zilizoainishwa kwenye kalenda au 
kufanya mabadiliko yanayohitajika ili kuongeza uzalishaji na tija.

baadhi ya maeneo ya Mkoa wa Simiyu); Kanda ya Kati (Dodoma 
na Singida); Nyanda za Juu Kusini (Iringa, Njombe, Ruvuma, 
Rukwa, Mbeya na Songwe); Kanda ya Kusini (Mtwara na Lindi); 
na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro.
4.2 Kalenda ya Zao Kiikolojia
Kalenda ya uzalishaji wa zao la alizeti imeandaliwa kwa kuzingatia 
msimu wa kilimo na Kanda za kiikolojia katika eneo husika. 
Mikoa yenye msimu unaofanana katika kanda husika imewekwa 
pamoja. Hata hivyo, katika mkoa mmoja kunakuwepo na tofauti 
ndogo za hali ya hewa kutoka wilaya moja hadi nyingine na 
hata ngazi ya kata kulingana na ikolojia zilizopo.  Hivyo, kalenda 
iliyoandaliwa inatoa mwongozo kwa mkulima na mgani kupanga 
na kutekeleza shughuli za kilimo kwa maeneo husika (Jedwali 
Na.2). 

4
SURA YA
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1. Kanda ya Kaskazini

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4

Arusha na 
Kilimanjaro 
(Msimu wa 

Vuli)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Arusha na 
Kilimanjaro 
(Msimu wa 

Masika)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Manyara

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Jedwali Na.2: KALENDA YA KILIMO CHA ZAO LA ALIZETI TANZANIA
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1. Kanda ya Kaskazini

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4

Arusha na 
Kilimanjaro 
(Msimu wa 

Vuli)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Arusha na 
Kilimanjaro 
(Msimu wa 

Masika)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Manyara

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 
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2. Kanda ya Kati

Dodoma

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Singida

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

3. Kanda ya Magharibi

Tabora

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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2. Kanda ya Kati

Dodoma

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Singida

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

3. Kanda ya Magharibi

Tabora

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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Kigoma 
(Mvua za 
Kwanza)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Kigoma 
(Mvua za 

Pili)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Geita, 
Simiyu, 

Mwanza, 
Mara, 

Shinyanga 
(Msimu wa 

kwanza)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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Kigoma 
(Mvua za 
Kwanza)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Kigoma 
(Mvua za 

Pili)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Geita, 
Simiyu, 

Mwanza, 
Mara, 

Shinyanga 
(Msimu wa 

kwanza)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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Geita, 
Simiyu, 

Mwanza, 
Mara, 

Shinyanga 
(Msimu wa 

Pili)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Kagera 
(Msimu wa 

Vuli)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Kagera 
(Msimu wa 

Masika)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

4. Kanda ya Ziwa 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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Geita, 
Simiyu, 

Mwanza, 
Mara, 

Shinyanga 
(Msimu wa 

Pili)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Kagera 
(Msimu wa 

Vuli)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Kagera 
(Msimu wa 

Masika)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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5. Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Songwe

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Katavi na 
Rukwa

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Ruvuma

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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5. Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Songwe

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Katavi na 
Rukwa

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Ruvuma

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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Njombe

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Iringa

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Mbeya

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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Njombe

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Iringa

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Mbeya

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4
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MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4

6. Kanda ya Kusini

Lindi na 
Mtwara

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

7. Kanda ya Mashariki

Morogoro, 
Pwani, Dar 
es salaam 
na Tanga 

(Msimu wa 
Vuli)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Morogoro, 
Pwani, Dar 
es salaam 
na Tanga 

(Msimu wa 
Masika)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 



Mwongozo wa Kwanza wa Kilimo cha Alizeti   |  47  

MKOA SHUGHULI
JANUARI FEBRUARI MACHI APRILI MEI JUNI JULAI AGOSTI SEPTEMBA OKTOBA NOVEMBA DESEMBA

WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4 WK1 WK2 WK3 WK4

6. Kanda ya Kusini

Lindi na 
Mtwara

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

7. Kanda ya Mashariki

Morogoro, 
Pwani, Dar 
es salaam 
na Tanga 

(Msimu wa 
Vuli)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 

Morogoro, 
Pwani, Dar 
es salaam 
na Tanga 

(Msimu wa 
Masika)

Kuandaa 
Shamba

                                                

Kupanda                                                 

Kupalilia                                                 

Kuweka Mbolea 
(Kupandia & 
Kukuzia)

                                                

Kudhibiti 
Visumbufu

                                                

Kuvuna                                                 

Kuhifadhi                                                 

Kuuza                                                 
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5.0 Hitimisho
Mwongozo huu umeandaliwa ikiwa ni sehemu ya mkakati wa kuongeza uzalishaji wa mafuta ya kula nchini. Mwongozo huu 
unaweza kuboreshwa kulingana na mahitaji.

SURA YA TANO 5
SURA YA
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Uchapishaji wa Mwongozo huu umewezeshwa na  
Taasisi ya Uendelezaji wa Mifumo ya Masoko kwenye Sekta za Kilimo 

(Agricultural Markets Development Trust - AMDT)


